Watugaji waoneshwa fursa ujenzi

Na ALLAN KITWE, /gunga

WAFUGAJI wilaya ya lgunga, mkoani Tabora,
wametakiwa kuchangamkia fursa ya ujio wa
mradi wa bomba la mafuta kutoka Hoima
nchini Uganda hadi Chongoleani, mkoani
Tanga kupitia wilayani hapa.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Mji Mdogo lgunga,
Joseph Sambo, alipokuwa akizungumza na
gazeti hili na kueleza kuwa wafugaji wana
nafasi kubwa ya kunufaika na mradi huo.

Alisema mradi huo ambao upo katika
hatua za mwisho kuanza utekelezaji utapita
katika ardhi {a wilaya hiyo na kujengwa moja
ya vituo vya kusafishia mafuta.

Alibainisha kuwa wakati wa ujenzi wa
bomba hilo, mafundi watahitaji huduma za
chakula, vinywaji, kitoweo cha nyama, mayai
na malazi na kuwataka wafuga kuku, mbuzi,

ng'ombe na bata kukaa mkao wa kula.

"Wafugaji wetu jiandaen| kutoa huduma
ya kitoweo kwa mafundi na wafanyakazi
wa mradi, msiwaachie wauza kuku, mbuzi,
bata na ng'ombe kutoa wilaya nyingine waje
kutoa huduma hizo," alisema.

Mkurugenzi Sambo alisema ujio wa mradi
huo ni fursa muhimu kwa uchumi wa wakazi
wa wilaya hiyo, hivyo kila mmoja anapaswa
kujiandaa ili mraé}il utakapoanza, huduma
zote zipatikane na wajiongezee kipato.

Alitoa wito kwa wafanyabishara na watoa
huduma za usafiri kujipanga vizuri ili mradi
utakapoanza zitakazohitajika zipatikane.

Mtaalamu wa mifugo wa mamlaka ya mji
huo, Andreas Kafuru, alisema wilaya hiyo
hususan Mji wa lgunga umejaaliwa kuwa na
mifugo mingi ambayo ni chanzo kizuri cha
mapato ya wananchi, halmashauri na taifa.

Alifafanua kuwa mradi huo ni fursa

wa bomba la mafuta

muhimu inayoweza kunufaisha sekta ya
mifugo na uvuvi kutckana na idadi kubwa ya
mifugo iliyopo ambayo ri ngombe 687,911,
mbuzi 378,351, kondoo 213,755, kuku
1,500,253 na nguruwe 82,528,

Aliongeza kuwa dara yake imeendelea
kuhamasisha ufugajiwa kisasa kuimarishana
kuberesha miundombinu mfano machinjio,
masoko ya mifugo na samaki na mabucha ili
kuhakikisha wafugaji wananufaika zaidi.

_UHAMASISHAJL.

UFUGA]I KISASA

Mraaiamu wa mifugo wa mamilaka y2 mji
huo, Andreas kafuru, amesema wara yake
imeendelea xuhamasisna ufugap wa Kisasa
kuimansha na kutoresha mundombinu !
miano machingo, masoko ya mifugo na

samaki na mabucha
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Prof Ngowi aliv"yozungumzia uch

Na Jenifer Gilla

MWARKA  mmoja  uliopita,
Mhadhiri wa Uchuml katika
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Hayati Prof. Honest Ngowi,
alialikwa katika Kongamano
la Uchumi wa Buluu Zanzibar,
kuzungumzia fursa zinazopatl-
kana kwenyve eneo hilo.

Alisema uchumi wa buluu ni
uturniaji endelevu wa rasilima-
li za bahari kiuchumi, ikiwamo
uvuvi, kutengeneza vizimba
vya kuuzia samaki, kutengen-
eza majokofu ya kuhifadhia
samaki ili knongeza ubora wa
maisha. .

Prof. Ngowi alisema kuwa
wuchumi wa buluu ni moja ya
jukwaa lenyg kuleta maende-

leo ambayo ndani vake kuna
mambo mengi ikiwama viwan-
da, kilimo na madini ambayo
huleta ajira kwa watu na ku-
saldia kuondoa umaskinl.
Alisema jukwaa kama la
uchumi wa buluu sio kitu kip-
ya, suala [a msingl 1a kujiuliza
ni je, jamii Inalinmiaje Juk-
waa hilo? Lisipotumiwa vizuri
itakuwa ni historla tu kuwa ku-
likuwapo na Kitu fulani katlka
jamli, lakini lklicumiwa vizurd
inakuwa ni hazina endelevu.
Alisema siku zote fursa huwa
hazimfuati mtu na jamil ina-
paswa kuzitaluta kutoka sehe-
mu mbalimbali, ikiwamo nchu-
mi wa buluu na kuzitendea
haki kwa maana ya kuwekeza

huko ili kujiongezea kipato na |

kupunguza kasl ya umaskini.

Akizungumzin fursa  zina-
zopatikana katika sekwa hiyo,
alisema ni pamoja na kulisha
witu wanohusika na biashara
ya samakl wakiwamo mama
ntilie.

Alitoa mfane wa Mafya am-
bako shughuli za uvuvi zime-
shamirl na kusema kuwa hata
witle wanaohusika kuwapikin
chakula wavuvl katika viwanda
vya samakiwapo katika mnyor-
oro wa uchumi wi baluw,

Fursa nyinglne latlka nchu-
mi wa buluug anaitaja kuwa
nl utengenezaji wa barafu za
kuhifadhia  samaki, ambayo
harafu moja huuzwa kwa Sh
500 hadi 2,000, M aklweza

kutizg gump 10 kwa, slkyp ana

tthakika wa kuingiza Sh. 53000
hadi 20,000,

Kilimo cha zao la mwani ki-
natajwa kuwa lursa nyingine
hwimba kuanzia kuuza pem-
bejeo na mbegu, kulima, ku-
uchakata na pia kuuweka kwe-
nye makasha (parckaging) na
hata huduma za ugavi, zote ni
fursa 2inazoweza kumwingizia
mtu kipato

Fursa nvingine kwa mujibu
wa I'rol Sgowd nl shughuli za
usafirishajt wa abina na mizi-
g, ikiwamo maboti na meli

Alisema  kinachoangaliwa
hapo sio vyambo pehee bali
hata wanachusika kuviende-
sha akiwamo baharia. kapteni,
biashara ya vyakula ndani za

umi wa buluu

buluw.

Alitaja suala la uvunaji wa
viumbe hal waishio baharini
kama samaki, ambao hutumi-
ka kwa ajili va chakula, ambalo
anahitajika mvuvi. mounoszi,
mkaangaji na mlaji.

Pia. alisema baadhi ya vi-
umbe hao mabaki yao hutu-
mika hutengenezea urembo
kama bangili. hereni, chenid na
mapambo mengine ya ukutani
ambayoe hufanya vizuri kwenye
masoke ya kitaifa na Mimataifa.

Utalii, alisema ni sehemu
ya uchumi wa buluu ikiwamo
fukwe kutumika kama sehemu
ya kupumzikia, hoteli kubwa,
vydkula vinavyolisha watalii,
zote ni fursa zinazopatikana

mell hizo, vyote ni uchumi,ya, . katika uchumi wa buluu.
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Wafugaji wahimizwa
kulima malisho

Na John Nditi, Morogoro

AFUGAJI richini
wameshauriwa kulima
mashamba ya malisho

yanayoweza kuhimili ukame

na kuhifadhi majani wakati wa
masika ili yatumike kiangazi kwa
mifugo yao na kukabiliana na
mabadiliko ya tabianchi yanay-
oendelea kujitokeza kila mwaka.

i Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi

isiyo ya kiserikali inayojishughuli- -
sha kuchochea maendeleo ende-

levu kupitia kutatua changamoto
zinazohusiana na nishati, mabadiliko
ya tabianchi na utunzaji wa Mazin-
gira (FECE), Dk Dominico Kilemo,
alitoa rai hiyo hivi karibuni kwenye
mkutano wa 12 wa siku ya malisho
Tanzania.

Mkutano huo ulienda sambamba
na mkutano wa tano wa kisay-
ansi ambao pia uliangalia mambo
mengine vakiwemo matokeo ya
tafiti mbalimbali zilizofanyika katika
nyanda za malisho na kuona hatua
walizofikia,

Dk Kilemo alisema mabadiliko
ya tabianchi yamesababisha athari
kubwa, sio kwa wafugaji peke yao
bali na kwa wakulima,

“Kutokana na athari hizi ndio
maana katika eneo la Kongwa
mkoani Dodoma, tumeanzisha mradi
wa kusaidia makundi haya kuhimili
hali hiyo na tunaendelea kuwasaidia
wafugaji zaidi kujifunza na kupata
maarifa,” alisema.

Dk Kilemo alisema wamekuwa
wakiwashauri wafugaji kulima _
malisho yanayoweza kuhimili ukame
yakiwemo aina ya bracharia, kuhifa-
dhi majani wakati wa masika ili yatu- -
mike kiangazi, kuwapa mbinu za :
kuongeza kipato hata wanapoathiri-
ka na mabadiliko ya tabianchina  °
mbinu nyinginezo za kujikwamua
kiuchumi.

Naye Katibu wa Chama cha
Nyanda za Malisho Tanzania, Dk
George Msallya alisema maeneoya
kulishia mifugo yamezidi kupungua-.
na kutotosheleza idadi ya mifugo
iliyopo. Alisema kumekuwa piana ;
uhaba wa maji kutokana na mabadi-"
liko ya tabianchi. '

Kwa upande wao, wafugaji wa -

-Jamii ya Kimasai waliiomba serikali -

na wadau wengine wa maendeleo -
kuwaelimisha juu ya namna ya
kumiliki ardhi ili kuondokana na
matumizi holela ya ardhi bila ulinzi
wa kisheria. f
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